Cough Problem | सतत होत असेल खोकला तर चुकूनही करू नका दुर्लक्ष, जीवघेणे असू शकते कारण

0

एन पी न्यूज 24 ऑनलाइन टीम – खोकला ही एक समस्या (Cough Problem) आहे जी लोक खूप सहजपणे घेतात. बहुतेक लोक डॉक्टरांकडे जाणेही टाळतात. हिवाळ्यात खोकल्याची समस्या (Cough Problem) सामान्य आहे. परंतु जर तुमचा खोकला अनेक आठवडे बरा होत नसेल तर तो अनेक गोष्टी दर्शवतो. अशा स्थितीत, डॉक्टरांची भेट घेणे खूप महत्वाचे आहे. खोकल्याची अनेक कारणे असू शकतात जसे की अ‍ॅलर्जी, संसर्ग, धूम्रपान इ. अशा स्थितीत जर खोकला बराच काळ बरा होण्याचे नाव घेत नसेल, तर त्याचे कारण जाणून घेणे तुमच्यासाठी खूप महत्वाचे आहे-

खोकल्याचे प्रकार काय आहेत

* अ‍ॅक्युट खोकला (Acute Cough) –
तो सुमारे 2 ते 3 आठवडे टिकतो आणि स्वतःच बरा होतो.

* सबअ‍ॅक्युट खोकला (Subacute Cough) –

हा सुमारे 3 ते 8 आठवडे टिकू शकतो.

* क्रोनिक खोकला (Chronic Cough) –
तो 8 आठवड्यांपेक्षा जास्त काळ टिकतो आणि काही मोठ्या आजाराचे लक्षण असू शकतो.

तीव्र खोकल्याची कारणे

1. धूम्रपान (Smoking)-
दीर्घकाळ खोकला येण्याचे मुख्य कारण धूम्रपान हे देखील असू शकते. धुम्रपान करणार्‍या लोकांमध्ये खोकल्याची समस्या कायम राहते. कारण तंबाखूमध्ये असलेल्या रसायनांमुळे फुफ्फुसात जळजळ होते. खोकल्यामुळे, शरीर कफ तयार करून ते बाहेर काढण्याचा प्रयत्न करते. अनेक वेळा धूम्रपान करणारे त्यांच्या खोकल्याकडे लक्ष देत नाहीत, ज्यामुळे भविष्यात अनेक समस्या उद्भवू शकतात. (Cough Problem)

2. COVID-19 –
कोविड-19 हे देखील दीर्घकाळ खोकल्याचे एक कारण आहे. खोकला हे कोविड 19 च्या इतर लक्षणांपैकी एक आहे. कोविड 19 मुळे होणारा खोकला सामान्य फ्लूपेक्षा जास्त काळ टिकू शकतो. कोरडा खोकला त्याच्या मुख्य लक्षणांपैकी एक आहे.

3. संसर्ग (Infection) –
संसर्गामुळे होणारी सर्दी-खोकला बरा झाल्यानंतरही रुग्णाला दीर्घकाळ खोकल्याची समस्या कायम राहते. या प्रकारचा खोकला कधीकधी 2 महिन्यांपर्यंत टिकू शकतो. ज्यामध्ये श्वसनमार्गामध्ये जळजळ होते.

4. दमा (Asthma) –
श्वसनादरम्यान, आपण श्वास घेत असलेली हवा नाक, घसा आणि फुफ्फुसात जाते. दम्यामध्ये वायुमार्गाच्या आसपासचे स्नायू आकुंचन पावू लागतात. यामुळे श्लेष्मा तयार होतो ज्यामुळे वायुमार्ग अवरोधित होतो ज्यामुळे फुफ्फुसांना ऑक्सिजनचा पुरवठा रोखला जातो. त्यामुळे दम्याच्या रुग्णाला खूप खोकला येतो. दम्यामध्ये, कोरडा आणि ओला दोन्ही खोकला होऊ शकतो. पण कोरडा खोकला खूप सामान्य आहे.

5. जर्ड (GERD) –
गॅस्ट्रोएसोफेजल रिफ्लक्स रोग हा एक पाचक विकार आहे ज्यामध्ये पोटात तयार होणारे आम्ल किंवा पोटात असलेले अन्न अन्ननलिकेमध्ये परत येते. त्यामुळे अन्ननलिकेच्या आतील पृष्ठभागावर जळजळ सुरू होते. त्यामुळे तुम्हाला खोकल्याची समस्या होऊ शकते. ही एक नळीसारखी रचना आहे जी तुमचे पोट आणि तोंड जोडते.

6. पोस्ट नेजल ड्रिप (Post nasal drip) –
साधारणपणे, नाकातून शरीरातून श्लेष्मा बाहेर पडतो, जेव्हा हा श्लेष्मा नाकातून बाहेर पडत नाही आणि परत घशात येऊ लागतो, तेव्हा या स्थितीला पोस्ट नेजल ड्रिप म्हणतात. जर सामान्य पेक्षा जास्त प्रमाणात श्लेष्मा तयार होऊ लागला, तर अशा स्थितीत पोस्ट नेजल ड्रिप नंतरची समस्या उद्भवू शकते. सर्दी आणि अ‍ॅलर्जी झाल्यास हा त्रास खूप वाढतो. त्यामुळे खोकल्याची खूप समस्या होते आणि ती दीर्घकाळ टिकते. थंड आणि कोरड्या हवेत श्वास घेतल्याने घसा खवखवतो.

7. फुफ्फुसाचा कर्करोग (Lung cancer) –
फुफ्फुसाचा कर्करोग देखील दीर्घकाळ खोकल्याचे कारण असू शकतो. फुफ्फुसाचा कर्करोग झाल्यास, खोकताना रक्त देखील येऊ शकते.
पण जर तुम्ही धूम्रपान करत नसाल किंवा तुमच्या कुटुंबातील कोणालाही फुफ्फुसाचा कर्करोग झाला नसेल, तर तुमच्या खोकल्यामागे आणखी काही कारण असू शकते.
तसेच, धूम्रपान हे फुफ्फुसाच्या कर्करोगाचे सर्वात मोठे कारण आहे.
परंतु पॅसिव्ह स्मोकिंग आणि वेगाने वाढणारे वायू प्रदूषण यामुळे फुफ्फुसाच्या कर्करोगाचे प्रमाण वाढले आहे.

डॉक्टरांना कधी भेटायचे
सहसा, खोकला काही दिवसातच बरा होतो, परंतु जर तुम्हाला 3 ते 4 आठवडे खोकल्याचा त्रास होत असेल तसेच श्वास घेण्यास त्रास,
ताप आणि खोकताना रक्त येत असेल तर विलंब न करता ताबडतोब डॉक्टरांना भेटावे.

Web Title :- Cough Problem | causes of chronic cough do not ignore it can be very dangerous

Join our WhatsApp GroupTelegramfacebook page and Twitter for every update

Gold Price Today | सोन्याच्या दरात मोठी घसरण, स्वस्तात खरेदीची सुवर्णसंधी; जाणून घ्या आजचा 10 ग्रॅमचा दर

Hair Care Tips | थंडीत केसांची काळजी कशी घ्याल? वापरा या खास टिप्स, केसही उगवतील घनदाट !

Home Remedies For Constipation | बद्धकोष्ठता पासून सुटका मिळवायची असेल तर खा ‘या’ 4 गोष्टी; जाणून घ्या

Leave A Reply

Your email address will not be published.