पाकिस्तानच्या गुप्‍तचर एजन्सीकडून 2000 च्या नोटांचे ‘हाय-टेक’ फिचर्स ‘कॉपी’, बनावट नोटा छापतय ?

0

नवी दिल्ली : वृत्तसंस्था – दिल्ली पोलिसांच्या स्पेशल सेलने देशातून उच्च प्रतीच्या बनावट नोटा तस्करी करण्याच्या पाकिस्तानी कनेक्शनचा शोध घेतला आहे. पाकिस्तानच्या गुन्हेगारी संघटनेने 2000 रुपयांच्या भारतीय नोटांची महत्वाची वैशिष्ट्ये कॉपी केल्याचे उघड झाले आहे. या माहितीमुळे भारतीय सुरक्षा यंत्रणांची झोप उडाली आहे, कारण या वैशिष्ट्यांचे कॉपी करण्याचे काम उच्च अधिकाऱ्यांच्या सहभागाशिवाय शक्य नाही. ही बातमी मिळताच सरकारने याच कारणावरून बाजारातून 2000 रुपयांच्या नोटा कमी केल्याचा अंदाज वर्तविला जात आहे.

एकसारख्या शाईचा वापर
भारतात प्रथमच 2000 रुपयांची नोट छापण्यासाठी वापरल्या गेलेल्या ‘ऑप्टिकल व्हेरिएबल शाई’ बनावट नोटेसाठी वापरण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. एजन्सीच्या वृत्तानुसार, एका अधिकाऱ्याने स्पेशल सेलला सांगितले की ही कलर शिफ्ट इफेक्टवर काम करणारी अतिशय उच्च दर्जाची स्पेशल शाई आहे. 2000 रुपयांच्या नोटेला तिरके केले असता पुढच्या भागात धाग्याचा रंग हिरवा ते निळा असा बदलला जातो.

ISI च्या रक्षणाखाली छापल्या जाताहेत नकली नोटा
नोटेचे दुसरे वेगळे वैशिष्ट्य कॉपी केल्याचे तपासात उघड झाले आहे, नोटच्या उजव्या आणि डाव्या बाजूला उभ्या केलेल्या दोन ओळी आहेत. या दोन रेषा दृष्टिहीन व्यक्तींसाठी नोटा ओळखण्याचे चिन्ह आहेत. सहा महिन्यांपूर्वी पकडल्या गेलेल्या बनावट नोटांमध्ये अशी सुरक्षा वैशिष्ट्ये नव्हती. यावेळी, नोटमध्ये उजव्या बाजूला खाली छापलेला क्रमांक देखील कॉपी केला गेला आहे.

उदाहरणार्थ, ‘7 एफके’ मालिका यावेळी बनावट नोटांमध्ये छापली आहे. यापूर्वी ही मालिका बनावट नोटांमध्ये छापली जात नव्हती, जेणेकरुन कोणीही त्यांना एका दृष्टीक्षेपात ओळखू शकत होते.

Leave A Reply

Your email address will not be published.