Harmful Effects Of Soda | सावधान.. तुम्ही रोज सोडा किंवा कोल्ड्रिंक पित असेल, तर करावा लागेल ‘या’ 6 समस्यांचा सामना..

0

एन पी न्यूज 24 ऑनलाइन टीम – तुम्हाला सुद्धा सोडा किंवा कोल्ड ड्रिंक्स सारखे शीतपेयांची सवय असेल, तर सावधान! (Harmful Effects Of Soda) रोज सोडा प्यायल्याने तुमच्या शरीराला गंभीर हानी होऊ शकते. ज्याची तुम्ही कल्पनाही करू शकत नाही. जाणून घेऊया नियमितपणे सोडा प्यायल्याने तुमच्या शरीरावर कोणते परिणाम होतात (Harmful Effects Of Soda) –

वजन वाढणे (Weight Gain) –

सोडा पिण्याचे सर्वात सामान्य परिणाम म्हणजे वजन वाढणे. बहुतेक सोडामध्ये उच्च फ्रक्टोज कॉर्न सिरप किंवा जास्त प्रमाणात साखर असते. यामुळे शरीरातील अतिरिक्त कॅलरी (Extra Calories) वाढतात. त्यामुळे परिणामी वजन वाढते. तसेच लठ्ठपणाचा धोका सुद्धा वाढतो.

मधुमेहाचा धोका वाढतो (Increased Risk Of Diabetes) –

सोड्यामध्ये साखरेचे प्रमाण जास्त असल्याने इन्सुलिनचा प्रतिरोध होऊ शकतो. जो टाइप-2 मधुमेहाच्या (Type 2 Diabetes) विकासासाठी एक प्रमुख घटक आहे. साखरयुक्त पेयांचे नियमित सेवन शरीराच्या इन्सुलिन वर परिणाम करू शकते, ज्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी (Blood Sugar Level) वाढते.

दातांना नुकसान होते (Damage To Teeth) –

सोडा आम्लयुक्त पदार्थ आहे. तसेच यामध्ये साखरेचे प्रमाण जास्त असते. जे दातांच्या आरोग्यासाठी हानिकारक आहे. सोड्यामुळे दात आमतात, तसेच दातांचे नुकसान होते. याव्यतिरिक्त, सोडामध्ये असलेली साखर तोंडात बॅक्टेरियासाठी एक प्रजनन ग्राउंड प्रदान करते, ज्यामुळे हिरड्यांना सूज (Swollen Gums) येते.

हाडे कमकुवत होतात (Bones Become Weak) –

सोड्यामध्ये असलेले फॉस्फोरिक ऍसिड शरीरातील कॅल्शियम (Calcium) शोषण्यात व्यत्यय आणू शकते,
ज्यामुळे कालांतराने हाडे कमकुवत होतात.
ऑस्टिओपोरोसिस चा (Osteoporosis) धोका वाढू शकतो.

हृदयावर गंभीर परिणाम होऊ शकतो (Causes Serious Effects On Heart) –

सोड्यामध्ये साखरेचे प्रमाण जास्त असल्याने हृदयविकाराचा (Heart Disease) धोका वाढतो.
जास्त साखरेचे सेवन उच्च रक्तदाब (Blood Pressure), जळजळ (Inflammation) आणि असामान्य लिपिड प्रोफाइलशी (Lipid Profile) जोडलेले आहे. हे सर्व घटक हृदयाशी संबंधित समस्यांना कारणीभूत ठरतात (Harmful Effects Of Soda).

यकृतवर गंभीर परिणाम होतो (Severely Affects The Liver) –

साखरेचे चयापचय करण्यात यकृत (Liver) महत्त्वाची भूमिका बजावते.
सोड्यामध्ये जास्त प्रमाणात साखर असल्याने त्याचा परिणाम यकृतावर (Effect On Liver) परिणाम होऊ शकतो.
त्यामुळे नॉन-अल्कोहोलिक फॅटी लिव्हर डिसीज (NAFLD) होऊ शकतो.

Leave A Reply

Your email address will not be published.