Punit Balan Group (PBG) | पुनीत बालन ग्रुप आणि भारतीय लष्कराच्या माध्यमातून कश्मीर खोऱ्यात पहिला “लेझर, लाईट आणि साउंड शो” संपन्न (Video)

0

काश्मीरच्या ऐतिहासिक आणि सांस्कृतिक वारसा आणि लष्करी शौर्याचे वर्णन

पुणे : एन पी न्यूज 24 ऑनलाइन – Punit Balan Group (PBG) | काश्मीरच्या ऐतिहासिक आणि सांस्कृतिक वारसा आणि लष्करी शौर्याचे वर्णन करण्यासाठी पुनीत बालन ग्रुप, भारतीय लष्कराच्या (Indian Army) चिनार कॉर्प्स (Chinar Corps), डॅगर डिव्हिजन (Dagger Division) आणि पीर पंजाल ब्रिगेड (Pir Panjal Brigade) यांच्या माध्यमातून साकारलेला मंत्रमुग्ध असा लेझर, लाइट आणि साउंड शो सुरू करण्यात आला आहे. या शो ला काश्मिरी नागरिकांचा जोरदार प्रतिसाद मिळत आहे. (Punit Balan Group (PBG))

बोनियार (Boniyar) येथे ‘डागर हेरिटेज कॉम्प्लेक्स’ (Dagger Heritage Complex) मध्ये नुकतेच आकर्षक अशा या शोचे उद्घाटन लेफ्टनंट गव्हर्नर मनोज सिन्हा (Lt Governor Manoj Sinha) यांच्या हस्ते आणि जीओसी चिनार कॉर्प्स, लेफ्टनंट जनरल राजीव घई (GOC Chinar Corps, Lt Gen Rajiv Ghai) यांच्या उपस्थितीत करण्यात आले. एव्हीएसएम, एसएम आणि जीओसी डॅगर विभाग, मेजर जनरल राजेश सेठी (Maj Gen Rajesh Sethi), एसएम, व्हीएसएम आणि पुनीत बालन ग्रुपचे अध्यक्ष पुनित बालन (Punit Balan) उपस्थित होते. हा शो प्रेक्षकांना काश्मीर खोऱ्याच्या शतकानुशतके दस्तऐवजीकरण केलेल्या इतिहासाच्या आजच्या “प्रगतीशील काश्मीर” पर्यंत घेऊन जाणारा आहे. प्रसिद्ध रेडिओ काश्मीर प्रसारक, तल्हा जहांगीर यांच्या मंत्रमुग्ध आवाजात हा इतिहास कथन करण्यात आला आहे.

अठ्ठावीस मिनिटांच्या लेझर, लाइट शोमध्ये भूगर्भशास्त्रीय तसेच काश्मीर खोऱ्यातील गूढ उत्क्रांती, “पृथ्वीवरील स्वर्ग” दर्शविली जाते.  बलाढ्य हिमालयाच्या विविध पर्वतरांगांमध्ये वसलेल्या आणि झेलम नदीने वाहून गेलेल्या काश्मीरच्या खोऱ्याने इतिहासाच्या काळात विविध वंशाच्या लोकांना आकर्षित केले आहे, त्यापैकी अनेकांनी आपली अमिट छाप सोडली आहे.  समृद्ध ऐतिहासिक आणि सांस्कृतिक लँडस्केप.  प्रेक्षकांना काश्मीरवर राज्य करणाऱ्या आणि सांस्कृतिक आणि धार्मिक उत्क्रांतीत भूमिका बजावणाऱ्या विविध राजवंशांबद्दल जागरूक केले जाते.  काश्मीरमध्ये अशांतता निर्माण करण्याच्या भारताच्या पाश्चात्य शत्रूच्या सततच्या दुष्ट मनसुब्यांना नेहमी पराभूत केले जाईल याची खात्री करण्यासाठी या शोमध्ये भारतीय सैन्याचे शौर्य आणि बलिदान देखील दाखविण्यात आले आहे.  समृद्ध सांस्कृतिक वारसा टिकवून ठेवत शांतता, सुसंवादी सह-अस्तित्व आणि विकासाने भरलेल्या भविष्याच्या आशेने हा शो एका आशादायी टिपेवर संपतो.

काश्मीरमधील भारतीय सैन्याचे शौर्य, बलिदान आणि सामाजिक कल्याणकारी उपक्रम प्रदर्शित करणारे एक अतिशय सुरेख डिझाइन केलेले “डॅगर म्युझियम”, अभ्यागतांना काश्मीर तसेच भारताची सुरक्षा आणि स्वातंत्र्य सुनिश्चित करण्यासाठी भारतीय सुरक्षा दलांनी केलेल्या प्रयत्नांचे आकलन करण्यास मदत करते.

असा साकारला आहे लेझर, लाईट आणि साउंड शो

पुनित बालन ग्रुपच्या सहकार्याने लेझर, लाइट आणि साउंड शो शक्य झाला आहे.  या शोची संकल्पना आणि डिझाइन पीर पंजाल ब्रिगेडने तयार केली असून बेंगळूरमधील क्रिएटिव्ह लेझर सिस्टीमने शोच्या रूपात त्याला आकार दिला आहे.  या आकर्षक आणि मंत्रमुग्ध शो च्या माध्यमातून आगामी काळात स्थानिक लोकसंख्या आणि पर्यटकांची संख्या वाढण्यास मदत होणार आहे. बारामुल्ला-उरी महामार्गाचे रुंदीकरण आणि उरीपर्यंत रेल्वे लाईन बांधल्याने बोनियारपर्यंत अधिक चांगल्या प्रकारे पर्यटकांना प्रवेश करणे शक्य होणार आहे.

कश्मीर हा भारताचा अविभाज्य भाग आहे. पृथ्वीवरील या स्वर्गभुमीला सांस्कृतिक, धार्मिक परंपरेचा मोठा इतिहास आहे. केवळ भारतीयांनाच नाही तर संपूर्ण जगाला हेवा वाटवा अशा कश्मीर खोऱ्याच्या या इतिहासाचे दर्शन व्हावे यासाठी भारतीय लष्कराच्या साह्याने हा लेझर, लाईट, साउंड तयार करण्यात आला आहे. त्यामाध्यमातून कश्मीर खोऱ्याचा इतिहास खऱ्या अर्थाने जगापुढे येईल असा विश्वास आहे.

  • पुनीत बालन (अध्यक्ष, पुनीत बालन ग्रुप)
Leave A Reply

Your email address will not be published.