Health Insurance | आता हेल्थ इन्शुरन्समध्ये एक तासात द्यावी लागेल कॅशलेस उपचाराची परवानगी, डिस्चार्जच्या 3 तासांच्या आत क्लेम सेटलमेंट आवश्यक

0

नवी दिल्ली : Health Insurance | विमा नियामक आणि विकास प्राधिकरणाने (IRDAI) बुधवारी आरोग्य विम्यावर एक मुख्य परिपत्रक जारी करत स्पष्ट केले की विमा कंपनीला विनंती केल्यानंतर एक तासाच्या आत कॅशलेस उपचाराची परवानगी देण्यावर निर्णय घ्यावा लागेल. इरडाने एका वक्तव्यात म्हटले आहे की, मुख्य परिपत्रकाने आरोग्य विमा उत्पादनांवर यापूर्वी जारी केलेली ५५ परिपत्रके रद्द केली आहेत आणि हे पॉलिसीधारकांच्या सशक्तीकरण आणि सर्वसमावेशक आरोग्य विमा मजबूत करण्याच्या दिशेने टाकलेले महत्वाचे पाऊल आहे.

विमा धारकांच्या हितासाठी मोठा निर्णय

विमा नियामकाने म्हटले, परिपत्रकात विमाधारक/संभाव्यांसाठी उपलब्ध आरोग्य विमा धोरणात पात्रतांना त्यांच्या सोप्या संदर्भासाठी एका ठिकाणी आणले आहे आणि सोबत आरोग्य विमा खरेदीदार पॉलिसीधारकाला विनाअडथळा, जलद दाव्याचा अनुभव प्रदान करणे आणि आरोग्य विमा क्षेत्रात सुधारित सेवा मानक ठरवण्याच्या उपायांवर भर दिला आहे.

यामध्ये म्हटले आहे की, कॅशलेस प्राधिकरणाने विनंतीवर ताबडतोब आणि एक तासात निर्णय घेणे आणि हॉस्पिटलने सांगितल्यानंतर हॉस्पिटलमधून डिस्चार्ज मिळाल्यानंतर तीन तासात अंतिम सेटलमेंट द्यावी लागेल.

२९ मे २०२४ रोजी विमा नियामकाने जारी केलेल्या सक्र्युलरमध्ये म्हटले आहे की, कोणत्याही परिस्थितीत विमा धारकाला हॉस्पिटलकडून डिस्चार्ज रिक्वेस्ट प्राप्त होण्याच्या तीन तासाच्या आत त्यांच्याद्वारे केलेल्या क्लेमचे कॅशलेस पेमेंट हेल्थ इन्शुरन्स कंपनीला करावे लागेल. जर तीन तासापेक्षा उशीर झाला तर हॉस्पिटलने आकारलेला कोणताही अतिरिक्त चार्ज विमा कंपनीद्वारे शेयरधारकाला दिला जाईल.

जर विमाधारकाचा उपचारादरम्यान मृत्यू झाला…

इरडाईने स्पष्टपणे आपल्या मास्टर सक्र्युलरमध्ये म्हटले आहे की नव्या दिशा-निर्देशांतर्गत जर एखाद्या आरोग्य विमा धारकाचा हॉस्पिटलमध्ये उपचारादरम्यान मृत्यू झाल्यास अशावेळी इन्शुरन्स कंपनीला क्लेम देण्याची प्रक्रिया तात्काळ सुरू करावी लागेल. सोबतच मृताचे पार्थिव देखील हॉस्पिटलमधून लवकर बाहेर काढावे लागेल.

Leave A Reply

Your email address will not be published.