Indian Railways | तुमच्या ट्रेन तिकिटावर इतर कुणीही व्यक्ती करू शकतो प्रवास ! रेल्वेने दिली सुविधा, जाणून घ्या कशी?

0

नवी दिल्ली : वृत्तसंस्था – Indian Railways | जर तुमच्याकडे ट्रेनचे कन्फर्म रिझर्व्हेशन तिकीट (Train Confirm Ticket) असेल, पण तुम्ही काही कारणास्तव प्रवास करू शकत नसाल, तर तुमचे पैसे वाया जाणार नाहीत. कारण तुम्ही हे तिकिट तुमच्या कुटुंबातील कोणत्याही सदस्याला किंवा इतर कोणत्याही व्यक्तीला ट्रान्सफर करू शकता. रेल्वेने ही विशेष सुविधा दिली आहे. भारतीय रेल्वेच्या (Indian Railways) या विशेष सुविधेचा तुम्ही कसा फायदा घेऊ शकता ते जाणून घेवूयात (How to Transfer Train Ticket?)…

रेल्वे प्रवाशांसाठी विशेष सुविधा
रेल्वे प्रवाशांना अनेकदा या समस्येचा सामना करावा लागतो की तिकीट बुक केल्यानंतर ते प्रवास करू शकत नाहीत, अशा परिस्थितीत एकतर त्यांना तिकीट रद्द करावे लागते आणि त्यांच्या जागी पाठवलेल्या व्यक्तीचे नवीन तिकीट घ्यावे लागते.

पण नंतर कन्फर्म तिकीट मिळणे खूप अवघड असते. त्यामुळेच रेल्वेने प्रवाशांना ही सुविधा दिली आहे. जरी ही सुविधा बर्‍याच काळापासून अस्तित्वात असली तरी लोकांना याबद्दल फारच कमी माहिती आहे. रेल्वेच्या या सुविधेचा तुम्ही कसा फायदा घेऊ शकता ते आम्ही सांगणार आहोत. (Indian Railways)

तिकीट कुटुंबातील सदस्यांना करा ट्रान्सफर
एक प्रवासी त्याचे कन्फर्म झालेले तिकीट त्याच्या कुटुंबातील वडील, आई, भाऊ, बहीण, मुलगा, मुलगी, पती आणि पत्नी यांच्या नावावर ट्रान्सफर करू शकतो. यासाठी प्रवाशाला ट्रेन सुटण्याच्या 24 तास आधी विनंती करावी लागेल. यानंतर, तिकिटावरील प्रवाशाचे नाव काढून टाकले जाते आणि ज्या सदस्याच्या नावावर तिकीट हस्तांतरित केले गेले आहे त्याचे नाव टाकले जाते.

24 तास अगोदर द्यावा लागेल अर्ज
जर प्रवासी सरकारी कर्मचारी असेल आणि त्याच्या ड्युटीसाठी जात असेल तर तो ट्रेन सुटण्याच्या 24 तास आधी विनंती करू शकतो, ज्या व्यक्तीसाठी विनंती केली आहे त्याच्या नावावर हे तिकीट ट्रान्सफर केले जाईल. लग्नाला जाणार्‍या लोकांसमोर अशी परिस्थिती आल्यास लग्न आणि पार्टीच्या आयोजकांना आवश्यक कागदपत्रांसह 48 तास आधी अर्ज करावा लागतो. ही सुविधा तुम्ही ऑनलाइनही मिळवू शकता. ही सुविधा NCC कॅडेट्ससाठीही उपलब्ध आहे.

फक्त एकदा मिळते संधी
भारतीय रेल्वेनुसार, तिकिटांचे हस्तांतरण फक्त एकदाच केले जाऊ शकते, म्हणजे, जर प्रवाशाने त्याचे तिकीट इतर व्यक्तीला एकदा हस्तांतरित केले असेल तर तो ते पुन्हा बदलू शकत नाही. म्हणजेच आता हे तिकीट इतर कोणालाही हस्तांतरित करता येणार नाही.

असे ट्रान्सफर करा Train Ticket

1. तिकिटाची प्रिंट काढा.

2. जवळच्या रेल्वे स्टेशनच्या आरक्षण काउंटरला भेट द्या.

3. ज्यांच्या नावावर तिकीट हस्तांतरित करायचे आहे, त्याचे ओळखपत्र जसे की आधार किंवा मतदान ओळखपत्र सोबत ठेवावे लागेल.

4. काउंटरवर तिकीट हस्तांतरणासाठी अर्ज करा.

Web Title :- Indian Railways | you can transfer your confirm train ticket to family members if know here how indian railways update

Join our WhatsApp GroupTelegramfacebook page and Twitter for every update

Omicron Variant Alert | ‘या’ कारणामुळे वेगाने पसरतोय ओमिक्रॉन व्हेरिएंट, अशाप्रकारे करा बचाव; जाणून घ्या

EPFO ने दूर केली पेन्शनधारकांची चिंता, महिना संपण्यापूर्वीच मिळेल पेन्शन; जाणून घ्या

Post Office Account | पोस्ट ऑफिसमधील अकाऊंट बंद करायचे असेल तर सांभाळून ठेवा ‘हे’ कागदपत्र; जाणून घ्या

Leave A Reply

Your email address will not be published.