Immunity Against Omicron | ओमिक्रॉन पासून बचाव करण्यासाठी घरीच करा ‘हे’ 5 व्यायाम, रोज केवळ 20 मिनिटे करण्याने वाढू शकते इम्यूनिटी

0

एन पी न्यूज 24 ऑनलाइन टीम – Immunity Against Omicron | जिममध्ये जाऊन व्यायाम (Exercise) करणे आणि ग्राउंडवर जाऊन रनिंग (Running) करणे अनेकांना आवडते, परंतु वाढत्या कोरोना संसर्गा (Corona infection) मुळे घराबाहेर पडणे देखील धोकादायक आहे. असे बरेच लोक आहेत ज्यांनी एक दिवसही जिमला जाणे सोडले नाही, पण ते कुटुंबातील सदस्यांच्या सुरक्षेच्या दृष्टीने जिममध्ये जात नाहीत आणि घरापेक्षा कमी बाहेर पडत आहेत. (Immunity Against Omicron)

विषाणूचा प्रसार होण्याच्या धोक्यादरम्यान घरगुती व्यायाम (Home workout) हा सर्वोत्तम मार्ग आहे. कोरोनाच्या शेवटच्या 2 लाटेमध्येही जेव्हा जिम बंद होत्या, तेव्हा सर्वांनी घरच्या व्यायामाने (Home exercise) शरीर सांभाळले होते.

हा संसर्ग टाळण्यासाठी इम्युनिटी वाढवण्याचा सल्लाही तज्ञांकडून दिला जात आहे. हॉवर्ड युनिव्हर्सिटीच्या मते, दररोज व्यायाम केल्याने इम्युनिटी वाढण्यास मदत होते. त्यामुळे तुम्हाला हवे असल्यास घरच्या घरीही काही व्यायाम (Daily exercise) करून इम्युनिटी (Immune system) मजबूत करता येते.

मजबूत इम्युनिटी ओमिक्रॉन (Omicron) आणि कोविड-19 (COVID 19 Variants) च्या विविध प्रकारांपासून संरक्षण करण्यात मदत करू शकते.

व्यायाम करण्यापूर्वी लक्षात हे लक्षात ठेवा
हे व्यायाम सकाळी किंवा संध्याकाळी केले जाऊ शकतात. खाली नमूद केलेले 5 व्यायाम 4 – 4 मिनिटांत केले जाऊ शकतात, जेणेकरून 5 व्यायाम 20 मिनिटांत होतील. सुरुवातीला 2-2 मिनिटे करा, त्यानंतर हळूहळू वेळ वाढवा, अन्यथा जास्त थकवा येऊ शकतो. (Immunity Against Omicron)

आरोग्याची कोणतीही समस्या असल्यास, शरीराच्या कोणत्याही भागाला दुखापत झाल्यास किंवा तुम्ही पहिल्यांदाच व्यायाम करत असाल, तर प्रथम प्रमाणित फिटनेस तज्ञाचा सल्ला घ्या आणि नंतर व्यायाम करा.

 

1. दोरी उडी (Skipping)

दोरीवर उडी मारणे हा सर्वात सोपा व्यायाम आहे, जो घराच्या टेरेसवर किंवा रिकाम्या हॉलमध्ये सहज करता येतो. असे केल्याने भरपूर कॅलरीज बर्न होतात, ज्यामुळे वजन कमी होण्यासही मदत होते. विविध डेटानुसार, 15-20 मिनिटे दोरीवर उडी मारल्याने 250-300 कॅलरीज बर्न होऊ शकतात.

हा व्यायाम करताना लक्षात ठेवा की तोंडाने श्वास घेऊ नका आणि शरीर सरळ ठेवा. त्याच वेळी काही लोक उडी मारताना गुडघे वाकतात, तसे करणे टाळा.

2. पुश-अप (Push-ups)

हा एक अतिशय मूलभूत व्यायाम आहे आणि सर्वात मोठा बॉडी बिल्डर देखील हा व्यायाम करतो. हा शरीराच्या वजनाचा व्यायाम आहे जो स्त्री आणि पुरुष दोघेही करू शकतात. असे केल्याने छाती, खांदे, हात, पोट इत्यादींवर ताण येतो.

हा व्यायाम करताना हात खांद्यापासून थोडेसे बाहेर ठेवावेत, डोके शरीराच्या दिशेने असावे आणि पोट घट्ट असावे, याची काळजी घ्यावी. हा व्यायाम केल्याने शरीराची ताकद वाढते, छातीचे स्नायू वाढतात, छातीला आकार येतो आणि कॅलरीज बर्न होतात.

 

3. बर्पी (Burpee)

बर्पी हा एक अतिशय चांगला बॉडी वेट व्यायाम आहे, जो फक्त शरीराच्या वजनानुसारच करावा लागतो. 1 बर्पी केल्याने 2 कॅलरीज बर्न होतात. हे कसे करायचे ते तुम्ही युट्यूब व्हिडिओमध्ये पाहू शकता. या व्यायामामुळे ताकद आणि तग धरण्याची क्षमता वाढते. लक्षात ठेवा हा व्यायाम करताना तोंडाने श्वास घेऊ नका, नाहीतर जास्त थकवा येईल.

4. पुल-अप (Pull-ups)

हा देखील शरीराच्या वजनाचा व्यायाम आहे. इतर व्यायामांच्या तुलनेत हा कठीण असू शकतो.
कारण त्यात शरीराचे वजन आपल्या हातांनी खेचावे लागते.
घराची, खोलीची, हॉलची उंच रेलिंग किंवा छताच्या गेटच्या वरील भागाला धरून हा व्यायाम करता येतो.

हे करत असताना, सुरुवातीला लक्षात ठेवा की जर तुम्हाला संपूर्ण वर जाता येत नसेल
तर आधी अर्ध्यावर जा आणि नंतर हळूहळू शरीर नेण्याचा प्रयत्न करा.
हेही लक्षात ठेवा की हा व्यायाम करताना पोट घट्ट असावे आणि हात खांद्याच्या बाहेर असावेत.

5. जिना चढणे (Stair climbing)

 

पायर्‍या चढणे हा देखील एक चांगला घरगुती व्यायाम आहे.
या व्यायामामुळे केवळ कॅलरीज बर्न होत नाहीत तर पायांचे स्नायू देखील मजबूत होतात.
हे करण्यासाठी, आपण घराच्या अशा पायर्‍या निवडू शकता ज्या गुळगुळीत नाहीत.

घट्ट शूज घालून, त्या पायर्‍या पटकन चढा आणि मग उतरा.
जलद चढणे आणि उतरणे हृदय गती वाढवेल आणि अधिक कॅलरी बर्न करेल.
पण लक्षात ठेवा की जर जास्त थकवा येत असेल तर हा व्यायाम हळूहळू करा.

Web Title :- Immunity Against Omicron | omicron covid 19 immunity boosting exercise rope jump push up burpee pull up

Join our WhatsApp GroupTelegramfacebook page and Twitter for every update

PMC Recruitment | नोकरीची सुवर्णसंधी ! पुणे महानगरपालिकेत ‘या’ जागांसाठी भरती; पगार 1,50,000 मिळणार

Indian Railway Recruitment 2022 | सरकारी नोकरीची सुवर्णसंधी ! भारतीय रेल्वेत क्रीडा कोट्या अंतर्गत भरती; जाणून घ्या

APY | केवळ 14 रुपये प्रतिदिवसाच्या गुंतवणुकीवर दरमहिना मिळेल 5,000 रुपयांचा फायदा, जाणून घ्या कसा

Leave A Reply

Your email address will not be published.