महिलांमध्ये दारू पिण्याचे प्रमाण वाढले ; वय वर्ष १८-३० मधील ४३% युवती करतात ड्रिंक

0

नवी दिल्ली : वृत्तसंस्था – दिल्लीत महिलांमध्ये मद्यपान करण्याबाबत केलेल्या सर्वेक्षणात असे दिसून आले आहे की दारू पिणाऱ्या स्त्रियांमध्ये मागील काही दिवसांत मोठ्या प्रमाणावर वाढ झाली असून महिला एका वेळी जास्त मद्यपान करतात. समृद्धी, आकांक्षा, सामाजिक दबाव आणि भिन्न जीवनशैली या कारणांमुळे स्त्रिया मद्यपान करण्यास आकर्षित झाल्या आहेत . ‘कम्युनिटी अगेन्स्ट ड्रंक्ड ड्रायव्हिंग’ (सीएडीडी) ने हे सर्वेक्षण १८ ते १७ वर्षे वयोगटातील हजार महिलांमध्ये केले आहे.

यापूर्वीच जगात सर्वाधिक मद्यपान करणार्‍यांची संख्या भारतात आहे. अशा परिस्थितीत महिलांचे दारूवरील वाढते प्रेम सर्वांनाच चकित करू शकते. या सर्वेक्षणानुसार १८ ते ३० वर्षे वयोगटातील ४३.७ टक्के स्त्रिया सवयीने किंवा हौशी म्हणून दारू पितात. ३१ ते ४५ वर्षे वयोगटातील ४१.७ टक्के स्त्रियांनी व्यावसायिक गरजांमुळे किंवा सामाजिक नियमांमुळे मद्यपान केले. या रिपोर्ट नुसार ६० वर्षांवरील ५३ टक्के महिला भावनिक कारणांसाठी मद्यपान करतात.

भारतात अल्कोहोलचे सेवन वाढले – WHO :
जागतिक आरोग्य संघटनेच्या (डब्ल्यूएचओ) अभ्यासानुसार, २०१० ते २०१७ दरम्यान भारतात अल्कोहोलचे सेवन ३८ टक्क्यांनी वाढले आहे. २००५ मध्ये, एक प्रौढ व्यक्तीने दरवर्षी सरासरी २.४ लिटर मद्यपान केले. २०१७ मध्ये ही संख्या दर वर्षी साधारण ५.७ लिटरपर्यंत वाढली.

या सर्वेक्षणानुसार, “या वाढीमागील कारण म्हणजे ज्यांना यापूर्वी स्पष्टपणे मद्यपान करणारे मानले गेले होते अशा स्त्रियांमध्ये दारूचे वाढते सेवन हे आहे ” सर्व्हेचा हेतू सध्या मद्यपान, खर्चाचे नमुने, मद्यपान, सवयी, ठिकाणे आणि इतर बाबींचे मूल्यांकन करणे हा होता.

या सर्वेक्षणानुसार, “मद्यपान करणार्‍या महिला मर्यादेपेक्षा जास्त मद्यपान करतात.” केंद्र सरकार, अल्कोहोल स्टडीज, या भारत सरकारच्या संस्थेने असे म्हटले आहे की पारंपारिकपणे दशकांपासून मद्यपासून दूर राहिलेल्या महिलांमध्ये मद्यपान सुरू होत आहे. पुढील पाच वर्षांत त्यात २५ टक्क्यांनी वाढ होण्याची अपेक्षा आहे.

सीएडीडीच्या मते, दारू बाजारातील चमक-धमक आणि चित्रपट आणि टीव्हीवर हा संदेश सतत पोहोचविल्यामुळेही ही वाढ झाली आहे. स्त्रियांना चिंतामुक्त करण्याचा आणि स्वत: ला आनंदी ठेवण्याचा मद्यपान हा एक चांगला मार्ग आहे, असे महिला समजतात.

दिल्ली- एम्सच्या अहवालानुसार ४०% महिला मद्यपान करतात :
या सर्वेक्षणात एम्सच्या अहवालाचा हवाला देत असे म्हटले आहे की, दिल्लीतील ४० टक्के पुरुष आणि २० टक्के महिला (सुमारे दीड दशलक्ष महिला) मद्यपान करतात. स्त्रिया मद्यपान करण्याच्या कारणाबद्दल बोलताना, सर्वेक्षण म्हणते की “बहुतेक सर्व सामाजिक क्रिया मद्यपानभोवती फिरत असतात आणि प्रत्येकजण सारखेच करत असतांना ही समस्या वाटत नाही. हा फक्त एक ट्रेंड आहे.”

Leave A Reply

Your email address will not be published.