इन्कम टॅक्सच्या कायद्यामध्ये 1 सप्टेंबरपासून होणार ‘हे’ 7 मोठे बदल, जाणून घ्या नाहीतर होईल मोठं नुकसान

0

नवी दिल्ली : वृत्तसंस्था – अर्थसंकल्पात प्राप्तिकर संबंधी घोषणा साधारणत: 1 एप्रिलपासून लागू होतात. यंदाच्या लोकसभा निवडणुकांनंतर जुलैमध्ये वित्तीय वर्ष 2019-20 चे पूर्ण बजेट सादर केले गेले. म्हणूनच, 1 सप्टेंबरपासून अनेक कर बदल अंमलात येतील. करात काही मोठे बदल येथे नमूद केले जात आहेत ते रविवार पासून लागू होतील.

1) 1 सप्टेंबरपासून आपण मालमत्ता खरेदी केल्यास टीडीएस कपात करण्यासाठी आपल्याला थोडे अधिक गणित लागू करावे लागेल. हिशोबात आपल्याला क्लब सदस्यता फी, कार पार्किंग फी, विजेची बिले यासारख्या इतर सेवांसाठी द्यावा लागणारा कर सुद्धा लक्षात ठेवावा लागेल. पूर्वीचे खरेदीदार प्रॉपर्टी घेतलेल्या पैशातून कर कमी करत असत.

2) सहकारी बँक किंवा पोस्ट ऑफिसमधील खात्यातून एका वर्षात एक कोटीहून अधिक रुपये बँकांनी काढल्यास सप्टेंबरपासून टीडीएस आकारला जाईल. लोकांनी मोठ्या प्रमाणात रोख व्यवहार करू नये या उद्देशाने हे पाऊल उचलले गेले आहे.

3) 1 सप्टेंबरपासून व्यावसायिकांना देय असलेल्या टीडीएसवर कंत्राटदार आणि व्यावसायिकांना 50 लाख रुपयांपेक्षा जास्त भरणा (वार्षिक) 5% दराने कर टीडीएस वजा करावा लागेल. याचा अर्थ असा की एखाद्याने घर दुरुस्ती, लग्न किंवा इतर कोणत्याही कामासाठी एखाद्या व्यावसायिकांना या मर्यादेपेक्षा जास्त पैसे दिले तर त्यास कर भरावा लागेल.

4) जीवन विमा पॉलिसीच्या मॅच्युरिटीवर प्राप्त झालेली रक्कम करपात्र असल्यास जीवन विम्याच्या करपात्र भागावरील टीडीएस एकूण उत्पन्नाच्या भागावर 5% दराने वजा केला जाईल. एकूण उत्पन्नाच्या भागाची गणना करण्यासाठी, भरलेला विमा प्रीमियम प्राप्त झालेल्या एकूण रकमेमधून वजा केला जातो.

5) बँकांना छोट्या व्यवहाराची माहितीदेखील द्यावी लागू शकते. सध्या बँका व अन्य वित्तीय संस्थांना काही प्रमाणात केलेल्या व्यवहारांची माहिती द्यावी लागत होती. ही मर्यादा 50000 रुपये किंवा अधिक होती. पण आता सरकारने आपली व्याप्ती वाढवली आहे. 1 सप्टेंबरपासून बँकांना यापेक्षा कमी किंमतीच्या व्यवहाराची माहितीदेखील द्यावी लागू शकते.

6) पॅन आधारशी जोडलेले नसल्यास अवैध होईल. जुलै 2019 च्या अर्थसंकल्पापूर्वीच्या नियमांनुसार, ठराविक मुदतीत आधारशी जोडलेले नसलेले पॅन बेकायदेशीर ठरतील.

7) पॅनऐवजी आधारकार्ड वापरता येते. 2019 च्या अर्थसंकल्पात आणखी एक मोठी घोषणा केली गेली ती म्हणजे पॅन आणि आधारची अदलाबदल. मात्र पॅनऐवजी आधार केवळ काही विशिष्ट व्यवहारासाठी वापरला जाऊ शकतो.

Leave A Reply

Your email address will not be published.